Dây nhảy quang đãng là 1 trong đoạn dây gồm chiều lâu năm cố định và thường là đoạn nlắp, tự vài chục cm đến vài chục mét cùng khi nào cũng được làm cho sẵn 2 đầu nhằm liên kết các sản phẩm công nghệ với nhau. Dây dancing quang được sử
Dây nhảy đầm quang là gì ?

Dây khiêu vũ quang gồm lõi cùng lớp phủ hay được gia công bằng thủy tinh trong rất tinch khiết hoặc vật liệu nhựa Giao hàng như là ống dẫn cho những xung ánh sáng trải qua các khoảng cách. Ánh sáng với dữ liệu, cho phép thực hiện cáp quang để thay thế đến cáp sắt kẽm kim loại truyền thống lâu đời . Sợi quang đãng bao gồm những tác dụng bao hàm mất dấu hiệu ít hơn cùng tài năng miễn nhiễm nhiễu năng lượng điện tự (EMI).

Bạn đang xem: Patch cord là gì

*

Dây nhảy quang là một trong những đoạn dây gồm chiều lâu năm cố định với hay là đoạn nlắp, tự vài ba chục cm mang lại vài chục mét và bao giờ cũng rất được làm cho sẵn 2 đầu để kết nối các vật dụng cùng nhau. Dây khiêu vũ quang được áp dụng vào hệ thống mạng cáp quang.

Phân các loại dây khiêu vũ quang

Dây khiêu vũ quang gồm2 một số loại cơ bạn dạng dây nhảy đầm quang đãng Single Mode (SM) hoặc Multi Mode (MM). Trong số đó, từng các loại được phân biệt vị các đầu nối quang chuẩn không giống nhau.

*

Dây khiêu vũ quang đãng Single mode (SM)

Dây dancing quang quẻ Singlemode gồm một lõi diametral nhỏ tuổi có thể chấp nhận được chỉ gồm một cơ chế tia nắng truyền. Bởi do điều đó, số lượng sự phản xạ tia nắng được tạo thành lúc ánh nắng truyền qua lõi bớt, giảm sự suy giảm với tạo thành kĩ năng mang lại dấu hiệu ra đi rộng. Ứng dụng này thường xuyên được áp dụng vào khoảng cách lâu năm, đường dẫn cao hơn nữa.

Xem thêm: Nghĩa Của Từ Alert Là Gì, Nghĩa Của Từ Alert, Định Nghĩa Của Từ Alert Trong Từ Điển Lạc Việt

*

Dây nhảy quang quẻ Singlemode thường theo chuẩn là 9/125 trong sản xuất. Điều này còn có nghĩa rằng căn bản mang đến Phần Trăm 2 lần bán kính ốp là 9 micromet cho 125 125 micromet. Tiếp cho là 1 trong lớp vỏ quanh đó gồm 2 lần bán kính 2milimet hoặc 3 milimet.

dị thường cơ bản để nhận biết dây nhảy đầm single mode là gai dây tất cả màu sắc đá quý tươi. Đây là quy chuẩn phổ biến rồi đề nghị chúng ta yên trung khu là quan trọng như thế nào dây nhảy singlemode lại có màu đỏ đâu nhé.

Dây dancing quang quẻ Multimode (MM)

Dây nhảy đầm quang đãng Multimode tất cả một lõi diametral mập cho phép các chế độ ánh nắng tương truyền. Bởi do điều đó, số lượng những bức xạ ánh sáng được tạo nên Khi ánh nắng đi qua lõi tăng lên, tạo nên kỹ năng mang đến những tài liệu đi qua trên 1 thời điểm cố định. Do tốc độ phân tán với suy giảm cao cùng với các loại chất xơ này, chất lượng của tín hiệu bị giảm bên trên một khoảng cách dài. Ứng dụng này thường được thực hiện cho các vận dụng khoảng cách, tài liệu cùng âm thanh / video ngắn vào mạng LAN. Tín hiệu băng thông rộng lớn RF, chẳng hạn giống như các gì các chủ thể cáp hay thực hiện, tất yêu được truyền qua tua Multimode

*

Chuẩn Dây khiêu vũ quang đãng Multimode (MM) thường xuyên là 50/125 cùng 62,5 / 125 trong tạo ra. Điều này có nghĩa rằng cốt yếu cho phần trăm 2 lần bán kính ốp(ống lỏng) là 50 micromet đến 125 micromet với 62,5 micromet mang lại 125 micromet, vỏ kế bên 2.0 hoặc 3.0 mm.

Dây khiêu vũ quang Multimode SC-SC DXDây khiêu vũ quang đãng Multimode SC-SC DXDây khiêu vũ quang đãng OM3, OM4

Dây khiêu vũ quang OM3, OM4 vẫn nằm trong loại dây khiêu vũ Multimode nhưng mà cao cấp hơn bởi công dụng nghệ thuật cùng cấu trúc lõi sợi quang; dây nhảy đầm OM3 50/125 đáp ứng được đường truyền buổi tối nhiều 10 Gigabit/giây trong những lúc đó dây dancing OM4 truyền dược tài liệu cùng với tốc độ khủng khiếp 80 gigabit/giây. Chính bởi vậy mà lại Chi tiêu của dây nhảy đầm quang OM3 cùng OM4 cũng cao hơn nữa kha khá so với dây dancing SM cùng MM thường thì.

Xem thêm: Con Hồ Điệp Là Con Gì ? Nghĩa Của Từ Hồ Điệp Trong Tiếng Việt

Dây nhảy quang quẻ MM OM3 LC-LC-DX

Dây nhảy MM OM3 LC-LC-DX

Các chuẩn đầu nối sinh sống dây nhảy đầm quang

*

Dây khiêu vũ quang quẻ không giống Dây cáp quang đãng ở điểm nào?

Về cơ bản, bọn chúng đều có lõi gai quang đãng là như thể nhau; tuy vậy điểm khác biệt hoàn toàn có thể nói ra ở chỗ này là:

Dây nhảy đầm quang đãng được thực hiện trong khoảng cách ngắn; hầu hết là liên kết những thiết bị sinh hoạt ngay sát nhau, thường xuyên vào thuộc 1 chống hoặc thuộc 1 nhà. Vì thế cơ mà dây nhảy đầm bao gồm cấu trúc dễ dàng và đơn giản rộng, dễ chịu tác động ảnh hưởng vật lý từ bỏ môi trường hơn và bọn chúng chỉ áp dụng trong phòng (indoor).

Trong lúc ấy, Dây sạc cáp quang quẻ thì ngược trở lại hoàn toàn. Nó được thiết kế theo phong cách để truyền dấu hiệu quang quẻ đi với khoảng cách xa từ bỏ vài trăm mét cho vài trăm kilomet, và vị bắt buộc đi xung quanh trời nên nó cũng đều có cấu tạo không giống, được bảo vệ vì chưng lớp vỏ cứng và rất là chắc chắn là, đối với cáp quang quẻ còn tùy từng yêu cầu sử dụng mà tín đồ ta chế tạo những loại cáp quang đãng chuyên được sự dụng như cáp quang treo, cáp quang quẻ luồn cống, cáp quang chôn thẳng giỏi cáp quang quẻ khoảng quá.